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Siku ya Mazingira 
Duniani na dhana 
ya mabadiliko ya 

tabianchi

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan 
akiangalia mti aina ya mkeshia alioupanda kwenye eneo la Mzakwe Makotopora 
jijini Dodoma wakati alipofanya ziara ya kuangalia maendeleo ya ukuaji wa miti 276 
iliyopandwa katika eneo hilo Oktoba 10, 2019.
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CORONA INAZUILIKA 

Siku ya Mazingira Duniani huadhimishwa tarehe 05 Juni kila 
mwaka. Maadhimisho ya siku hii yalianza kuadhimishwa 
mwaka 1973 duniani kote kufuatia azimio la Baraza la Umoja 
wa Mataifa la Mazingira lililofanya kikao chake mwaka 
1972 mjini Stockholm, Sweden. Maadhimisho ya Siku ya 

Mazingira Duniani yameendelea kuwa fursa na nyenzo muhimu 
katika kuhamasisha jamii na kukuza uelewa kuhusu hifadhi ya 
mazingira na changamoto zinazotishia uhai wetu na ustawi wa jamii 
kwa ujumla. 

Jarida la Ofisi ya Makamu wa Rais Toleo Na. 34 limeandaliwa 
tukiwa tunajiandaa kuadhimisha Siku ya Mazingira Duniani ifikapo 
05 Juni, 2020. Kaulimbiu ya maadhimisho ya Siku ya Mazingira 
mwaka huu kitaifa ni “Tutunze Mazingira: Tukabiliane na 
Mabadiliko ya Tabianchi”. Kwa muda mrefu sasa, Dunia 
inakabiliwa na athari za mabadiliko ya tabianchi zinazosababishwa 
na uzalishaji wa gesijoto kutokana na shughuli za kiuchumi na 
kijamii. 

Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazoathiriwa na mabadiliko 
haya kwa kuwa zaidi ya asilimia 70 ya majanga ya asili yanahusiana 
na mabadiliko ya tabianchi ikiwemo mafuriko, ukame na kuongezeka 
kwa ujazo wa bahari.  Aidha, hasara halisi kwa uchumi wa nchi 
kutokana na athari za mabadiliko ya tabianchi inakadiriwa kuwa 
asilimia 1 ya pato la taifa kwa mwaka. 

Hivyo, jitihada zinahitajika katika ngazi zote kuanzia mtu binafsi, 
taifa na kimataifa ili kukabiliana, kuhimili na kuepuka athari za 
muda mrefu za mabadiliko ya tabianchi kwa mazingira, uchumi na 
ustawi wa jamii.

Toleo hili linatoa dondoo kuhusu utekelezaji wa shughuli na 
miradi kadhaa inayoratibiwa na Ofisi ya Makamu wa Rais. Hii 
ni pamoja na usimamizi wa taka hatarishi; udhibiti wa matumizi 
ya Zebaki, viumbe vamizi na bidhaa zilizofanyiwa mabadiliko ya 
kijenetiki; pamoja na hifadhi ya vyanzo muhimu vya maji. Aidha, 
toleo hili linatoa muhtasari kuhusu ziara mbalimbali zilizofanywa 
na viongozi waandamizi wa Ofisi ya Makamu wa Rais katika juhudi 
za kuhamasisha jamii kushiriki katika hifadhi ya mazingira katika 
ngazi zote. 

Katika kipindi hiki, Dunia bado inakabiliwa na changamoto ya 
ugonjwa wa homa kali ya mapafu unaosababishwa na virusi vya 
Corona. Kila mmoja anaaswa kuendelea kuchukua tahadhari na 
kujikinga dhidi ya maambukizi ya ugonjwa huu. Jikinge, Wakinge 
Wengine, CORONA INAZUILIKA.

Tunawatakia heri katika maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani
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Siku ya Mazingira Duniani na 
dhana ya mabadiliko ya tabianchi

Na Enock Sanga

Juni 5 Tanzania huungana 
na mataifa mengine 
kuadhimisha Siku ya 
Mazingira Duniani ambapo 
chimbuko la maadhimisho 

haya ni Azimio la Baraza la Umoja wa 
Mataifa (UN) la mwaka 1972 kuamua 
kuwa tarehe hiyo ya kila mwaka iwe 
siku maalumu ya Mazingira Duniani.

Tangu wakati huo, mataifa 
mbalimbali huadhimisha siku 
hii kila mwaka, lengo likiwa ni 
kukumbushana na kuweka mkazo 
kuhusu wajibu wa nchi wanachama 
wa Umoja wa Mataifa kuhifadhi 
mazingira.

Aidha, kwa mwaka huu Kimataifa 
maadhimisho haya yatafanyika 
nchini Colombia ambapo kaulimbiu 
ya kimataifa ni “Hifadhi ya 
Bioanuai” wakati Kitaifa kaulimbiu 
ni “Tutunze Mazingira: Tukabiliane 
na Mabadiliko ya Tabianchi” 
ambayo inahimiza wananchi 
kutunza mazingira ili kukabiliana na 
athari zitokanazo na mabadiliko ya 
tabianchi. 

Katika utekelezaji wa azimio hili 
maadhimisho haya yanatoa nafasi ya 
kutafakari na kuelimisha wananchi 
umuhimu wa hifadhi ya mazingira 
katika nchi yetu pamoja na mbinu 
au njia mbalimbali za kukabiliana 

na athari za mabadiliko ya tabianchi, 
kuenea kwa hali ya jangwa na ukame, 
upotevu wa bioanuai na uharibifu wa 
tabaka la ozoni.

Ikumbuke kuwa uharibifu wa 
mazingira unachangiwa na shughuli 
za kibinadamu zikiwemo ukataji wa 
miti hovyo, kilimo cha kuhamahama, 
ujenzi holela, ufugaji usiozingatia 
tija, uchimbaji madini holela na 
uchafuzi wa mazingira utokanao na 
usimamazi hafifu wa taka.

Katika maadhimisho haya 
shughuli zitakazofanyika ni pamoja 
na Kongamano la Wadau wa 
Mazingira lenye lengo la kutoa elimu 
na kubadilishana uzoefu kwa viongozi 
na wataalamu kuhusu mabadiliko ya 
tabianchi na hatua za kuchukuliwa 
katika kukabiliana na athari hizo. 

Aidha, wadau wa kongamano hili 
wanatoka katika wizara na taasisi za 
Serikali, taasisi za dini, sekta binafsi, 
asasi za kiraia, Mashirika yasiyo ya 
kiserikali (NGOs), vyombo vya habari 
na mitandao ya kijamii vitahusika 
katika kongamano hili.

Kwa mwaka huu Maadhimisho 
yaliyopangwa kufanyika katika Mkoa 
wa Lindi hayatafanyika kutokana 
na janga la virusi vya corona 
vinavyosabisha ugonjwa wa COVID 
19 hivyo yatafanyika kwa njia ya 
vyombo vya habari na mitandao 
ya kijamii ambapo shughuli 

zilizopangwa kufanyika ni kama 
ifuatavyo. 

Miongoni mwa shughuli 
zitakazofanyika ni Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan kuhutubia Taifa kuhusu 
Maadhimisho ya Siku ya Mazingira 
Juni 5, 2020.

Pia Mei 18, 2020 Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. Mussa Azzan 
Zungu alitoa Tamko la Kitaifa kwenye 
vyombo vya Habari akifahamisha 
umma kuhusu namna maadhimisho 
hayo yatakavyofanyika.  

Katika tamko hilo Waziri 
Zungu alisema kuwa kutokana na 
janga la ugonjwa wa COVID-19 
unaosababishwa na virusi vya corona 
ambao unaambukizwa kwa njia 
mbalimbali ikiwemo mikusanyiko 
ya watu maadhimisho hayo 
hayatahusisha shughuli hizo.

Kwa muktadha huo, Serikali kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali 
wa maendeleo wamekubaliana 
kuwa maadhimisho yafanyike 
kwa kutumia vyombo vya habari 
pamoja na mitandao ya kijamii 
kuelimisha na kuhamasisha jamii 
kutunza mazingira na  kuzingatia 
njia mbalimbali za kujiepusha na 
maambukizi ya ugonjwa huo. 

Miongoni mwa wadau 
waliojitokeza kushirikiana na Serikali 
ni UNDP, UNEP, WWF, GIZ, Forum 
CC, Vodacom Foundation, USAID, 
nchi wahisani  pamoja na vyombo 
vya habari ambavyo vitahamasisha 
na kuelimisha jamii kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya Tabianchi 
kwa kuhifadhi Mazingira hivyo 
kutakuwa na mashindano ya 
kuandika insha kuhusu mabadiliko ya 
tabianchi na mikutano ya kitaalamu 
itakayofanywa kwa njia ya mitandao.

Pia alitumia nafasi hiyo 
kuikumbusha jamii kuwa hifadhi ya 
mazingira si kazi ya Serikali pekee 
yake bali ni jukumu la kila mmoja 
katika ngazi zote kuanzia ngazi ya 
kaya na ametoa wito kwa vyombo 
vya habari, taasisi zote za Serikali 
na asasi za kiraia kusaidia katika 
kuhifadhi mazingira. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mussa Azzan 
Zungu akisoma tamko juu ya Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani, mbele 
ya waandishi wa Habari hii leo Jijini Dodoma. Kwa mwaka huu maadhimisho hayo 
yatafanyika kwa kutumia vyombo vya habari bila kuwapo kwa mikusanyiko.
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Na Cesilia Nkwamu

Katika kipindi cha Miaka 
56 tangu kuasisiwa kwa 
Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar Aprili 26, 
1964 na kuundwa kwa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Waasisi wa Taifa, Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere na Sheikh 
Abeid Amani Karume walikuwa na 
dhamira njema ya kuhakikisha kuwa 
Muungano huo unadumishwa kwa 
manufaa ya kizazi kilichopo na vizazi 
vijavyo.

Dhamira na juhudi za Waasisi hao 
zimekuwa zikiendelezwa na viongozi 
wa awamu zilizofuata za pande zote 
mbili za Muungano kwa kuendeleza 
misingi ya Taifa kwa kuweka na 
kutekeleza mipango na mikakati 
madhubuti ya maendeleo. 

Misingi hiyo ni utu; uhuru; usawa; 
haki; umoja; utaifa na uzalendo; 
amani; uadilifu na kujitegemea. 
Kutokana na misingi hiyo, wananchi 
wamekuwa na imani na matarajio 
makubwa juu ya Muungano huu 
ambao umekuwa ni wa mfano barani 
Afrika na duniani kote.

Pamoja na changamoto 
zilizokuwepo katika kipindi cha 
Miaka 56 ya Muungano, zipo fursa 
kwa Watanzania kujiletea maendeleo 
na ustawi wao. Kuwepo kwa fursa 
hizo, kumeleta hamasa na matarajio 
makubwa kwa wananchi katika 
kuendeleza mafanikio yaliyopatikana 
na kuchochea mafanikio katika 
maeneo mbalimbali kwa maslahi ya 
Taifa.

Tanzania imeendelea kuwa nchi 
ya amani na utulivu. Hali hiyo siyo 
tu imewawezesha wananchi kufanya 
shughuli za kimaendeleo kwa uhuru 
na amani, bali pia imetoa fursa kwa 
wawekezaji wa ndani na nje kuwekeza 
nchini. Amani na utulivu inayotokana 
na maridhiano na kuvumiliana kwa 
makundi mbalimbali ya kisiasa na 
kijamii, imeendelea kuwa nyenzo 
muhimu ambayo itawezesha 
Tanzania kuendelea kustawi na kuwa 
kituo kikubwa cha uwekezaji. 

Fursa zilizopoNafasi ya Tan-
zania Kijiografia: Tanzania ni 
lango kuu la biashara kati ya nchi za 
Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo, Malawi, Rwanda, Uganda 
na Zambia, na nchi nyingine duniani 
kutokana na kuwa na mwambao wa 
Bahari ya Hindi wenye fursa nyingi 

za huduma za bandari. 
Mwambao huo wenye urefu 

wa kilomita 1,424 na bandari za 
asili za Bagamoyo, Dar es Salaam, 
Lindi, Malindi, Mkoani, Mkokotoni, 
Mtwara, Tanga na Wete ambazo 
zinatoa fursa kwa Tanzania kukuza 
biashara na nchi mbalimbali na 
kuchangia upatikanaji wa fedha za 
kigeni na ajira kwa wananchi. 

Ardhi na Maji: Tanzania ina 
hekta milioni 44.13 za ardhi yenye 
rutuba na inayofaa kwa kilimo. 
Kati ya hizo, hekta milioni 44 ziko 
Tanzania Bara na hekta milioni 0.13 
ziko Zanzibar.  Maeneo mengi ya 
nchi yanapata mvua za kutosha na 
kuna vyanzo vingi vya maji vikiwa 
ni pamoja na mito, maziwa na maji 
chini ya ardhi. 

Rasilimali hiyo ya maji pamoja na 
ardhi yenye rutuba ni fursa kubwa 
na nzuri ambayo inaweza kutumika 
katika kukuza kilimo cha umwagiliaji, 
na hivyo kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya kilimo. Vilevile, mabonde 
ya Wami, Kilombero, Ruaha, Rufiji, 
Upenja, Mtwango na Cheju ni fursa 
nzuri ya kukuza na kuendeleza kilimo 
cha kisasa.

Kuwepo kwa Rasilimali 
za Asili: Tanzania ina rasilimali 
nyingi za asili kama vile gesi asilia, 
makaa ya mawe; urani; joto ardhi 
(geothermal), mito na maziwa, 
upepo, nishati ya jua na Biogas 
ambazo ni malighafi muhimu katika 
uzalishaji wa nishati na kuchochea 
ukuaji wa viwanda. Tanzania pia 
imejaliwa kuwa na madini aina ya 
phosphate ambayo huchanganywa 

na gesi asilia kuzalisha mbolea. 
Tanzania ina miamba ya chokaa 

yenye ubora kwa uzalishaji wa 
saruji.   Madini mengine ni pamoja 
na dhahabu, almasi, tanzanite, 
rubi, nikeli, bati, magadi, na chuma 
ambayo ni fursa inayoweza kutumika 
kujenga uchumi imara, kukuza ajira 
na kuongeza fedha za kigeni kwa 
Tanzania.

Vivutio vya Utalii: Tanzania 
ina hifadhi za wanyama 16 maarufu 
duniani, zikiwemo Hifadhi za 
Ngorongoro, Serengeti, Manyara na 
Mikumi; mapori ya akiba, maeneo 
tengefu  ya mbuga za uwindaji 
yaliyodhibitiwa, maeneo ya kihistoria 
kama vile mji mkongwe Zanzibar, 
Kilwa, Bagamoyo, Mikindani, 
Bonde la Oltupai (Olduvai) na urithi 
mkubwa wa tamaduni za kitanzania 
ambazo ni vivutio kwa watalii. 

Pia kuna hekta milioni 35.3 za 
misitu nyika na hifadhi za misitu za 
Taifa ikijumuisha misitu ya hifadhi 
ya asili ya Jozani, Ngezi na hifadhi ya 
Kisiwa cha Misali iliyoko Zanzibar. 
Uwepo wa Mlima Kilimanjaro 
ambao ni mrefu kuliko yote barani 
Afrika na milima mingine kama 
vile Meru, Udzungwa na Usambara 
pamoja na fukwe nzuri na za kipekee 
zilizopo Zanzibar ni fursa muhimu 
katika kuitangaza Tanzania, na 
hivyo kuvutia uwekezaji na kukuza 
biashara katika sekta ya utalii.

Miundombinu: Tanzania 
imepiga hatua katika kujenga 
na kuimarisha miundombinu ya 

ENDELEA UK. 5

Soko la watumwa Bagamoyo mkoani Pwani
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barabara, mawasiliano, viwanja vya 
ndege, reli na bandari. Miundombinu 
hiyo, inafungua maeneo mapya ya 
uwekezaji katika Sekta za Kilimo, 
Biashara, Viwanda, Madini na 
nyinginezo, na hivyo kuchochea 
uzalishaji wa mazao, bidhaa na utoaji 
wa huduma.

Fursa za Kiutamaduni: 
Kiswahili ni lugha ya Taifa la 
Tanzania ambayo ilitumiwa na 
waasisi wa Taifa kuwaunganisha 
wananchi katika harakati za 
kupigania uhuru na hata baada ya 
uhuru wa Tanganyika na Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar. Lugha hiyo, 
inatumiwa na zaidi ya watu milioni 
150 duniani na inatumika katika 
vikao vya Umoja wa Afrika na Umoja 
wa Mataifa.

Lugha hiyo inafundishwa katika 
Vyuo Vikuu vya Marekani, Jamhuri 
ya Watu wa China, Urusi, Ufaransa, 
Ujerumani, Korea ya Kaskazini, 
Korea ya Kusini, Japan, Nchi za 
Nordic na Uingereza. Vituo maarufu 
vya Redio za kimataifa vikiwemo 
Shirika la Utangazaji la Uingereza 
(British Broadcasting Corporation 
- BBC), Sauti ya Amerika (Voice of 
America - VOA), Idhaa ya Kiswahili 
ya Redio Ujerumani (Deutsche Welle 
- DW) na Redio za China, Urusi, 
Japan, Ethiopia, India na Ufaransa 
zina idhaa za Kiswahili kwa lengo la 
kufikia nchi za Afrika ya Mashariki 

na Kati. 
Matumizi ya lugha ya Kiswahili 

ni fursa ya kuendeleza umoja na 
mshikamano wa wananchi katika 
kipindi kijacho cha Muungano. 
Vilevile, kuanzishwa kwa Kamisheni 
ya Kiswahili Afrika Mashariki inatoa 
fursa ya ajira kwa Watanzania na 
kuhamasisha matumizi ya lugha ya 
Kiswahili Afrika Mashariki.

Aidha, kupanuka kwa matumizi ya 
lugha hiyo na kukubalika kutumika 
katika vikao vya 

Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC), Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo, Somalia, Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC) na Umoja wa Afrika (AU) 
kumetoa fursa ya kuimarika kwa 
ushirikiano baina ya Tanzania na nchi 
hizo katika nyanja za uchumi, siasa 
na jamii. Pia, Kiswahili kimeongeza 
fursa za ajira na kuleta maendeleo 
kwa Watanzania ambao hutumika 
kama walimu, wakalimani, wafasiri, 
waongozaji wa watalii na watunzi wa 
vitabu.

Kuendelea kwa ushirikiano 
katika nyanja za utamaduni baina 
ya Watu wa Tanzania Bara na 
Zanzibar kunatoa fursa nzuri ya 
kukuza tamaduni za asili na hivyo 
kutambulika kitaifa na kimataifa. 
Tamasha la kimataifa la Sauti za 
Busara pamoja na Tamasha la Filamu 
la Nchi za Jahazi yanayofanyika 
Zanzibar kila mwaka yamekuwa 
jukwaa muhimu ambapo wasanii 
waliobobea kutoka pande zote za 

dunia hukutana na kuonesha kazi 
zao za sanaa. Jukwaa hilo pia linatoa 
fursa nzuri kwa wasanii wa Tanzania 
kutoka pande zote za Muungano 
kuendelea kutangaza utamaduni na 
Taifa kwa ujumla na pia kuongeza 
kipato chao.

Mtangamano wa Kikanda: 
Fursa nyingine ni soko la kikanda 
linalotokana na mtangamano 
wa kikanda ambapo Tanzania ni 
mwanachama katika EAC na SADC. 
Kupitia mitangamano hiyo, Tanzania 
ina nafasi kubwa ya kuuza bidhaa na 
huduma katika masoko ya Jumuiya 
hizo na pia kupata malighafi nafuu na 
hivyo kuongeza uzalishaji na ubora 
wa bidhaa, jambo ambalo hukuza 
uchumi na kuongeza ajira na kipato 
cha Watanzania.

Muungano umechukuwa nafasi 
kubwa katika kuwaunganisha 
wananchi na kuimarisha mahusiano 
mazuri baina ya Zanzibar na Tanzania 
Bara. Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imeweka wigo mpana kwa 
wananchi wake kuweza kuzitumia 
fursa mbalimbali zilizopo za 
kiuchumi, kisiasa na kijamii kwa 
lengo la kujipatia maendeleo. 

Ni vyema tukatumia ipasavyo fursa 
zilizopo Tanzania Bara na Zanzibar 
kwa kuleta maendeleo yatakayoinua 
hali ya uchumi wa Watanzania. Ili 
tuweze kuzitumia vizuri fursa hizi 
hatuna budi tuulinde, tuuimarishe na 
kuudumisha Muungano wetu kwani 
ni dira ya mafanikio yetu.

INATOKA UK. 4

Barabara ya kilomita 3.8 Donge - Muwanda Wilaya ya 
Kaskazini B, Unguja. Barabara za vijijini Chakechake - Pemba
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Waziri Zungu, Dkt.Kalemani wakagua 
athari za mazingira Mtera na Kidatu

Na Johary Kachwamba 

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. 
Mussa Azzan Zungu 

na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. 
Medard Kalemani wametembelea 
vituo vya kufua umeme kwa maji 
ya mabwawa ya Mtera na Kidatu 
kukagua hali ya maji na athari za 
mazingira zinazotokana na mvua 
zinazoendelea kunyesha nchini.

Kufuatia hali hiyo wizara hizo 
mbili kwa pamoja zimeunda Kamati 
ya wataalamu mbalimbali kwa ajili ya 
kuangalia namna bora ya kuhifadhi 
maji kwenye bwawa hata baada ya 
kipindi cha mvua.

Akizungumza wakati wa ziara 
hiyo, Waziri Zungu alisema lengo la 
kuundwa kwa Kamati hiyo ni kulinda 
mabwawa pamoja na uoto wa asili 
usipotee na kuwa lazima maji ya 
kuzalisha umeme yapatikane kutoka 
kwenye vyanzo vya maji.

Aliongeza kuwa pamoja na hayo 
pia wananchi washirikishwe katika 
utunzaji wa vyanzo vya maji kwani 
nchi inategemea umeme kujiendesha 
hasa tunapoelekea kwenye uchumi 
wa kati wa viwanda na umeme wa 
maji ndio wa bei nafuu.

Aidha, waziri huyo alilitaka 
Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) kwa kushirikiana 
na wadau wengine wa mazingira 
kukutana ili kutoa tathmini ya 

uharibifu uliotokea katika kipindi 
ambacho maji yamefunguliwa katika 
mabwawa hayo.

Kwa upande wake Waziri 
Kalemani alisema kuwa uhifadhi 
wa maji utaenda sambamba na 
uhifadhi wa mazingira na hivyo ni 
kuna umuhimu wa kuangalia namna 
bora ya kuwaelimisha wananchi 
wanaofanya shughuli za kijamii 
pembezoni mwa mabwawa ya kufua 
umeme.

Alibainisha kuwa Wizara ya 
Nishati ina wajibika katika kulinda 
na kutunza miundombinu yote 
ya uzalishaji wa umeme na hivyo 
wanashirikiana na NEMC ili kuulinda 
Mradi mkubwa wa umeme wa Julius 
Nyerere.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Dkt. Samuel Gwamaka (kulia) akitoa 
maelezo kwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mussa Azzan Zungu (katikati) juu ya hali ya 
mazingira katika Bwawa la kufua umeme la Kidatu kufuatia bwawa hilo kujaa maji kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha 
nchini. Kushoto ni Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani.
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Na Robert Hokororo 

Naibu Waziri Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais (Muungano 
na Mazingira) 
amesema ni wajibu 

wa kila mfanyabiashara wa vyuma 
chakavu kufuata sheria ili kulinda 
miundombinu na kuepuka migogoro.

Sima alitoa kauli hiyo jana wakati 
akizungumza na wafanyabiashara 
hao katika mkutano uliofanyika jijini 
Tanga na kuwataka kuwa na vibali 
vya biashara hiyo.

Pamoja na mambo mengine 
naibu waziri huyo alisema Serikali 
haitawatoza faini kwa mizigo ya 
vyuma chakavu walizohifadhi na 
badala yake watatakiwa kuomba 
vibali upya ili waendelee kufanya 
biashara.

“Ndugu zangu hapa 

tunazumgumzia ule mzigo ulio nao 
na sio ule utakaokuwa nao baadae 
maana kuna wengine watafikiri 
tumesema kuwa hata baadae ukiwa 
nao mzigo hautachajiwa faini, 
hapana kuanzia sasa kwenye kikao 
hiki mtu mwenye mzigo atuambie 
tufahamu,” alisisitiza.

Alisema jukumu la Serikali 
ni kuhakikisha kuwa kila mtu 
anafuata sheria zilizowekwa huku 
akitoa rai kwa wafanyabiashara hao 
kuunda ushirika wa idadi ya watu 
waliokubaliana kwa pamoja na suala 
la vibali litakuwa jambo rahisi kwao.

Aidha Sima alisema Serikali 
inafanya kazi kwa ukaribu na 
wafanyabiashara hao lakini nao 
wanapaswa kutii maelekezo na 
kufuata sheria zilizowekwa ili 
kuepuka migogoro isiyo na ulazima.

“Mwaka 2019 tulitengeneza 
kanuni hivyo kila mmoja wetu 

analazimika kuwa na kibali na sisi 
tunawajibika kutoa kibali na kama 
kuna changamoto ya utoaji wa vibali 
hivi tunajadili kwa pamoja wapi tuna 
tatizo na tunatatua na pia hatuko 
hapa kuizuia biashara hii,” alisema.

Kwa upande wao wafanyabiashara 
hao wakiwasilisha malalamiko yao 
walidai kutozwa kiasi cha sh. milioni 
1.5 kwa mwaka wakidai ni kikubwa 
tofauti na mitaji yao.

Waliongeza kwa kuahidi kuwa 
wao kama wananchi watatekeleza 
maelekezo ya Serikali ya kuyafanya 
biashara hiyo kwa kulipia vibali 
vinavyohitaji bila bugudha yoyote.

Waliahidi kufuata sheria na 
kuwa jumuiya ya wafanyabiashara 
watakuwa mabalozi kwa wenzao 
kuhakikisha wanalipia vibali husika 
kwani vibali vinapokuwa rafiki 
hakuna haja ya kufanya biashara bila 
kufuata sheria.

Wafanyabiashara chuma 
chakavu fuateni sheriaSima: 

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa Sima akizungumza na wafanyabiashara wa 
vyuma chakavu kutoka badhi ya mikoa (hawapo pichani) jijini Tanga. Wengine pichani ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mhe. 
Martine Shigela na Mkuu wa Wilaya ya Tanga Mhe. Thobias Mwilapwa.
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Enock Sanga na 
Magdalena Ngotolainyo

Tanzania ni moja ya nchi 
zenye utajiri mkubwa 
wa maliasili na bioanuai 
za wanyama na mimea 
duniani ambayo maendeleo 

yake kwa kiasi kikubwa yanategemea 
matumizi ya maliasili hizi.

Pamoja na kuwa na utajiri wa 
maliasili, Tanzania inakabiliwa 
na changamoto ya uharibifu 
wa mazingira unaotokana na 
kuongezeka na kuenea kwa kasi 
ya viumbe vamizi (Invasive Species) 
hususan katika Mifumo ya Ikolojia 
ya ardhi na maji. 

Viumbe vamizi ni viumbe wote 
wa kigeni na wa ndani wenye tabia 
zikiwemo uwezo wa kuzaliana 
kwa wingi, kusambaa kwa kasi na 
wenye uwezo wa kuleta madhara 
kwenye uchumi, mazingira na afya 
ya binadamu na wanyama kama 
hawatadhibitiwa. Viumbe hawa 
wanaweza kuwa ni wa jamii ya 

mimea, wanyama na wadudu.
Kwa mara ya kwanza, viumbe 

vamizi vilianza kuonekana hapa 
nchini kwenye sekta ya kilimo 
mwaka 1945 kupitia zao la katani 
na baadae kwenye zao la karanga 
na ndizi. Miaka ya 1985 hadi 1990 
viumbe ainaya Cassava mealy bugs 
wanaovamia zao la mihogo, Larger 
Grain Borer wanaovamia mahindi na 
Water Hyacinth wanaovamia vyanzo 
vya maji walijitokeza.

Aidha, kwa sasa kuna aina 220 
za viumbe vamizi nchini ambapo 
kati ya hao, asilimia 91 wanatoka 
nje ya nchi (Alien Invasive Species) na 
asilimia 9 ni wa ndani ya nchi. Hali 
hii imechangiwa na mabadiliko ya 
tabianchi na shughuli za binadamu 
kama kusafirisha mimea, mbegu, 
wanyama na wadudu.

Madhara ya viumbe vamizi
Madhara yanayosababishwa 

na viumbe vamizi ni pamoja na  
kupungua kwa rutuba kwenye ardhi 
hususan kwenye eneo la kilimo, 

viumbe wanaoishi kwenye maji 
ikiwemo kuharibiwa kwa mifumo 
yao ya ikolojia, kuzaliana kwa 
wadudu wanaoleta magonjwa kwa 
wanadamu, uharibifu wa makazi ya 
wanyama na kupotea kwa bionuai 
na malisho kwa ajili ya wanyamapori 
na mifugo pia kuathirika kwa sekta 
ya usafirishaji kwa njia ya maji.

Jitihada za Serikali kukabiliana 
na viumbe vamizi

Katika kukabiliana na 
changamoto za viumbe vamizi 
jitihada mbalimbali zimechukuliwa 
mbalimbali zikiwemo kuhuishwa 
kwa masuala ya viumbe vamizi 
katika baadhi ya sera na sheria za 
kisekta. 

Hatua nyingine ni pamoja na 
kuanzishwa kwa Kituo cha Utafiti 
wa Viatilifu (TPRI) mwaka 1979, 
Kituo cha Udhibiti wa Visumbufu 
Kibaolojia wilayani Kibaha mwaka 
1990, Programu ya Hifadhi ya 
Mazingira Katika Ziwa Victoria ya 
awamu ya kwanza kuanzia mwaka 

Mkakati kusaidia kudhibiti viumbe vamizi

Zungu akishuhudia kivuko kikipata juu ya magugu maji ambayo ni mojawapo ya viumbe vamizi katika Ziwa Victoria.

ENDELEA UK. 9
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Mkakati kusaidia kudhibiti viumbe vamizi

1998 hadi 2005 na awamu ya pili 
(2009 - 2017) na kuridhia mikataba ya 
Kimataifa (ipi na imesaidaje nchi?).

Utekelezaji wa jitihada hizi 
umeonesha mafanikio ya kukabiliana 
na viumbe hawa katika baadhi ya 
maeneo. Hata hivyo, mafanikio 
haya yamekuwa ni ya kiwango 
kidogo na ya muda mfupi kwa vile 
viumbe hawa wamekuwa wakirudi 
kwa kasi katika maeneo yaliyokuwa 
yamevamiwa awali.

Pamoja na juhudi zilizochukuliwa 
na sekta za kuweka mifumo ya 
kisera na kisheria  katika usimamizi 
wa viumbe vamizi nchini, mifumo 
hii imekuwa na upungufu hivyo 
kusababisha kuendelea kuongezeka 
kwa kasi kwa viumbe vamizi. 

Hali hii imechangiwa na baadhi ya 
sera na sheria za kisekta kutohuisha 
kikamilifu na zingine kutolitambua 
suala la viumbe vamizi, kukosekana 
kwa uratibu wa kitaifa na udhibiti 
hafifu katika mipaka na njia nyingine 
za uingiaji.

Katika kukabiliana na 
changamoto hizi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais iliunda Kikosi Kazi cha 
Kitaifa kilichojumuisha wajumbe 
kutoka sekta mbalimbali na taasisi za 
elimu ya juu kwa lengo la kutathmini 
ukubwa wa changamoto ya viumbe 

vamizi na kuandaa Mkakati 
na Mpango Kazi wa kitaifa wa 
usimamizi wa viumbe vamizi nchini.

Malengo ya Mkakati
Mkakati umeainisha malengo 

sita ambayo ni kuimarisha udhibiti 
wa njia za uingiaji na kuenea kwa 
viumbe vamizi, kupunguza madhara 
yatokanayo na viumbe vamizi, 
urejelezaji na ufuatiliaji wa viumbe 
vamizi na kuimarisha uwezo wa 
Taifa katika kusimamia na kufanya 
tafiti katika masuala ya viumbe 
vamizi.

Malengo mengine ni kuendelea 
kutoa elimu na kujenga uwezo wa 
jamii na wadau, kupitia, kuhuisha 
na kusimamia masuala ya viumbe 
vamizi kwenye sera, sheria, kanuni 
na mikakati ya kisekta na kuimarisha 
ushirikiano na uratibu katika 
usimamizi na udhibiti wa viumbe 
vamizi nchini.

Ili kufikia malengo ya Mkakati 
baadhi ya hatua muhimu 
zitakazochukuliwa ni kuhuisha na 
kutekeleza sera, sheria na mipango 
ya kisekta, kuanzisha na kutekeleza 
mfumo fungamanisha wa uratibu 
na mawasiliano, kuimarisha 
ushirikiano na nchi nyingine, 
kufanya tafiti na kuimarisha Mfuko 
wa Taifa wa Dhamana ya Mazingira 
ili kuwezesha kufanya tafiti.

Pia, kutoa elimu kwa umma, 

kuimarisha uwezo wa taasisi 
zinazosimamia mipaka na kuongoa 
maeneo yaliyoathiriwa na viumbe 
vamizi. Mkakati huu utatekelezwa 
kwa kipindi cha miaka 10 (2019 - 
2029)  na utagharimu takribani sh. 
73,860,000,000.00

Ushirikishaji wa wadau
Matokeo au faida ya utekelezaji
Utekelezaji wa mkakati huu 

utasaidia kuongoa maeneo ya 
hifadhi yaliothiriwa na kuboresha 
makazi na malisho ya wanyama, 
kuongezeka kwa nyanda za malisho 
kwa wanyamapori na mifugo, 
kuongezeka kwa rasilimali za majini 
ikiwemo samaki na hivyo kuongeza 
kipato kwa Taifa na kuimarisha njia 
za usafirishaji wa majini kutokana 
kudhibiti magugu maji.

Matokeo mengine ni kupungua 
kwa uharibifu wa ardhi, mahitaji ya 
rasilimali za uongoaji wa maeneo 
yatakayoathiriwa, kuimarika kwa 
afya ya binadamu na wanyama, 
kuimarika kwa mifumo ikolojia ya 
majini na kuongezeka kwa mapato 
katika sekta za maliasili na utalii, 
kilimo na mifugo.

Viumbe vamizi aina ya wadudu wanaoshambulia mimea

INATOKA UK. 8
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Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Mussa Sima akiwasikiliza wafanyabiashara 
wa vyuma chakavu kutoka Mkoa wa Tanga alipokutana nao 
jijini Dodoma ambapo kikao kilichohudhuriwa pia na Naibu 
Katibu Mkuu Ofisi hiyo Balozi Joseph Sokoine.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais ambaye pia 
ni Mwenyekiti wa Kikosi Kazi cha Kuratibu Utekelezaji wa 
Katazo la Matumizi ya Mifuko ya Plastiki nchini, Balozi 
Joseph Sokoine akiongoza kikao cha tisa jijini Dodoma.

Waziri wa 
Nchi Ofisi 
ya Makamu 
wa Rais 
(Muungano 
na Mazingira) 
Mhe. Mussa 
Azzan Zungu 
akiwa katika 
ziara ya 
kukagua eneo 
la majitaka 
katika kiwanda 
cha sukari 
za Mtibwa 
wilayani 
Mvomero Mkoa 
wa Morogoro.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa Sima akiwa katika ziara ya kutembelea na 
kukagua kiwanda cha chokaa cha Neelkanth jijini Tanga.
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JUNI 15, 2020 MWISHO WA USAJILI KWA 
WAWEKEZAJI WA UCHENJUAJI MADINI NCHINI

Na Johary Kachwamba 

Kufuatia kubainika kwa 
athari mbalimbali 
za kimazingira 
zinazosababishwa na 
uchenjuaji wa madini, 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
Mei 4, 2020 liliwataka wawekezaji 
wote wanaojihusisha na shughuli za 
uchenjuaji wa madini ya dhahabu 
kuwa miradi yao inapaswa kusajiliwa.

Usajili huo unahusisha mradi 
kuwa na cheti cha Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira (TAM) 
au Cheti cha Ukaguzi wa 
Mazingira (Environmental Audit) 
vinavyoratibiwa na Baraza.

Akizungumza na waandishi wa 
habari Mkurugenzi Mkuu wa NEMC 
Dkt. Samuel Gwamaka, alisema kuwa 
uwekezaji wowote unatakiwa kukidhi 
matakwa ya kisheria hususani katika 
suala zima la Tathmini ya Athari za 
Mazingira. 

“Ifikapo tarehe 15 mwezi wa 6, 
2020 wawekezaji wote wanatakiwa 
kuwa wameshakamilisha kusajili 

miradi yao kwenye ofisi za Baraza 
Makao Makuu, Mtaa wa Migombani 
Mikocheni Dar es Salaam. Au, katika 
Ofisi za Kanda zilizopo Mikoa ya 
Arusha, Dodoma, Kigoma, Mbeya, 
Mtwara na Mwanza ili kupata cheti 

hicho.” Amesema Dkt.Gwamaka
Dkt. Gwamaka alisema kuwa 

wawekezaji wanapaswa kuwatumia 
wataalamu elekezi waliosajiliwa na 
Baraza walio zaidi ya mia nne (400) 
nchini watakaowasaidia katika 
ustawi wa miradi yao bila kuleta 
athari za kimazingira.

Kuhusu upatikanaji wa wataalamu 
elekezi Dkt. Gwamaka alibainisha 
kuwa orodha ya Wataalamu 
inapatikana katika Tovuti ya Baraza 
(www.nemc.or.tz) na orodha hiyo 
itatolewa kwa mara nyingine kwenye 
magazeti yatolewayo kila siku. 

“Mtaalamu elekezi kazi yake ni 
kukuelekeza wewe mchimbaji ili 
uweze kujua kama ni vyanzo vya 
maji uvitunze vipi, kama ni maeneo 
ambayo unaharibu hadhi basi uweze 
kujua ni vipi utatunza mazingira”. 
Amesema Dkt. Gwamaka

Dkt. Gwamaka aliongeza kuwa 
kwa wale watakaoendelea kuendesha 
mitambo yao huku wakijua 
hawajakidhi taratibu watachukuliwa 
hatua kali za kisheria ikiwa ni pamoja 
na kuwapeleka mahakamani kwa 
kutaka kuharibu vyanzo vya maji 
pamoja na uchafuzi wa hewa.

Baraza linaendelea kuwataka 
watu wote kuzingatie sheria na 
kutunza Mazingira kwa ustawi wa 
mwanadamu pamoja na viumbe 
wengine.
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Jamii Bonde la Ziwa Nyasa zaelimishwa 
kuhusu uhifadhi wa mazingira

Na Martha Ngalowera

Ofisi ya Makamu wa 
Rais kama mratibu 
wa mazingira nchini, 
imekuwa na jukumu 
la kusimamia na 

kuelimisha jamii kuhusu utunzaji 
wa mazingira ya ardhi na vyanzo 
vya maji kupitia programu, miradi 
na mikakati mbalimbali.

Kupitia Programu ya kuwezesha 
utekelezaji wa Sheria ya Mazingira, 
Ofisi inatekeleza mradi wa Hifadhi 
na usimamizi endelevu wa Ardhi ya 
Bonde la Ziwa Nyasa unaotekelezwa 
katika Halmashauri za Wilaya ya 
Kyela, Makete, Ludewa, Mbinga na 
Nyasa. 

Utekelezaji wa Mradi huu 
unaogharimu Dola za Marekani 
1,298, 980.00, unafadhiliwa na 
Shirika la Mazingira Duniani 
(UNEP) kupitia Mfuko wa Dunia 
wa Kuhifadhi Mazingira (GEF) na 
utekelezaji wake ulianza mwaka 
2018. 

Mradi unasaidia kukabiliana 
na changamoto za kimazingira 
zinazolikabili ziwa hilo, 
zinazotokana na shughuli za 

kibinadamu zikiwemo kilimo, 
uchimbaji madini na ufugaji usio 
endelevu na umejikita katika 
kujenga uwezo wa kitaalamu wa 
usimamizi endelevu wa ardhi ya 
bonde la Ziwa Nyasa.

Mradi huu lengo lake ni 
kuhifadhi mazingira kwa kuongoa 
maeneo yaliyoharibiwa pamoja na 
kujenga ustawi wa jamii ya watu 
wanaoishi kwenye bonde la Ziwa 
Nyasa kwa kutumia mfumo wa 
Usimamizi endelevu wa ardhi.

Shughuli hizi kwa kiasi kikubwa 
hufanyika kwa njia zisizo rafiki 
kwa mazingira hivyo kusababisha 
uharibifu mkubwa wa ardhi ya 
ndani ya bonde sambamba na 
kuongezeka kwa tabaka la udongo 
ndani ya ziwa.

Aidha, matumizi ya mbolea 
na madawa ya kilimo pamoja na 
kemikali zinazotumika kuchenjua 
madini, husababisha uchafuzi wa 
maji ya ziwa na hivyo kuathiri 
ubora wake.

Pia kuwezesha halmashauri 
kuwa na mipango jumuishi ya 
usimamizi endelevu wa ardhi ya 
Bonde la Ziwa Nyasa na kuwezesha 
mfumo wa kisera na kitaasisi katika 

usimamizi endelevu wa ardhi ya 
bonde hilo.

Mafanikio ya mradi
Mafanikio yaliyopatikana 

kutokana na utekelezaji wa mradi 
ni pamoja na kukuza uelewa wa 
jamii inayozunguka bonde la 
Ziwa Nyasa ambapo jumla ya 
washiriki 518 wakiwemo watendaji 
wa halmashauri na madiwani 
wamepatiwa mafunzo ya usimamizi 
endelevu wa ardhi. 

Aidha jumla ya vikundi 15 vya 
wakulima vimeelimishwa kuhusu 
kutumia mbinu na njia bora za 
kilimo endelevu na kuwezeshwa 
kuanzisha mashamba darasa ya 
mazao ya korosho, parachichi, 
ngano na mpunga.

Aidha, wananchi 
wameelimishwa njia bora za 
kuandaa bustani za miche ya miti 
na kutengeneza mizinga ya nyuki 
ambayo huzalisha jumla ya tani 2.5 
za asali kwa mwaka.

Kupitia mradi huu Kijiji 
cha Kisasatu Wilayani Mbinga 
kimewezeshwa kuchimba bwawa 
la samaki ambao jumla ya tani 
3 huvuliwa kwa mwaka. Hii 
imeongeza kipato na lishe kwa 
jamii na kuwezesha kuacha 
shughuli zinazochangia uharibifu 
wa mazingira ikiwemo ukataji wa 
miti na uchomaji wa misitu.

Vilevile, kupitia mradi huu jumla 
ya Vijiji 15 vimefanyiwa mpango 
wa matumizi ya ardhi na hivyo 
kuwezesha matumizi endelevu ya 
rasilimali ya ardhi na kupunguza 
uharibifu wa mazingira. 

Matarajio
Baada ya utekelezaji wa mradi 

huu, halmashauri zitakuwa na 
uwezo wa kitaalamu wa usimamizi 
endelevu wa ardhi ya bonde la Ziwa 
Nyasa na kuwepo kwa mipango 
jumuishi ya usimamizi endelevu 
wa ardhi kwa kuwa na mfumo wa 
kisera na kitaasisi katika usimamizi 
wa ardhi ya bonde hilo.
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Fahamu taratibu za kuingiza 
chakula kitokanacho GMOs
Na Isakwisa Lameck

Kutokana na kasi ya 
maendeleo ya sayansi na 
teknolojia, katika miaka 
ya 1980 wanasanyansi 
kwa kutumia teknolojia ya 

uhandisi jeni (genetic engineering), 
waliweza kuhamisha vinasaba 
kutoka katika kiumbe kimoja kwenda 
kingine katika harakati za kutafuta 
majibu ya changamoto mbalimbali 
ambazo zinamkabili mwanadamu. 

Teknolojia hii kwa sasa imekuwa 
na faida nyingi kwani inatumika 
katika kuleta matokeo chanya katika 
sekta mbalimbali zikiwemo afya, 
viwanda, mazingira na kwa kiasi 
kikubwa kwenye kilimo ambapo 
baadhi ya faida zilizopatikana ni 
pamoja na kuwezesha ongezeko la 
uzalishaji wa mazao, kutengeneza 
mazao yanayokabili ukame, 
kuongezea  mimea  yenye uwezo wa 
kukabiliana na wadudu waharibifu, 
na kuwezesha baadhi ya mazao kuwa 
na virutubisho zaidi ili kukabiliana 
na tatizo la utapiamlo.  

Kama ilivyo kwa teknolojia 
zingine, teknolojia hii ina faida nyingi 
lakini pia inaweza kuleta madhara 
kama haitatumika vizuri. Aidha, 
imesababisha kuwepo kwa Mkataba 
wa kimataifa wa Bionuai wa mwaka 
1990, Mkataba mdogo wa Cartagena 
chini ya Mkataba ya Bionuai wa 
mwaka 2000 na Mkataba wa Ziada wa 
Nagoya Kuala Lumpar unayohusiana 
na uwajibikaji na upatikanaji wa fidia 
kutokana na madhara ya matumizi 
ya bioteknolojia ya kisasa, 2010. 

Malengo ya mikataba hii ni kuweka 
mazingira wezeshi ya matumizi 
salama ya bioteknolojia ya kisasa ili 
kuhakikisha kuwa inatumika kwa 
faida huku athari zake zikipunguzwa. 

Hapa nchini, mikataba hii 
inatekelezwa kupitia Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 
2004 pamoja na Kanuni za Matumizi 
salama ya Bioteknolojia ya Kisasa 
za mwaka 2009. Kwa ujumla wake 
pamoja nambo mengine, Mikataba, 
Sheria na Kanuni hizi zimeweka 
mfumo wa kuratibu biashara ya 
kimataifa ya chakula ambacho 
vinasaba vyake vimefanyiwa 
mabadiliko ya kijenetiki.  

Swali ambalo wafanyabiashara na 
wananchi kwa ujumla wangependa 

kujiuliza ni je, chakula cha GMO 
kinaruhusiwa kuingizwa na kutumika 
nchini? Kama jibu ni ndio, swali la 
pili linalofuata ni je, utaratibu wa 
kuingiza nchini chakula cha GMO 
ukoje?  Maswali haya, japo kwa ufupi, 
yanajibiwa kupitia makala hii. 

Mikataba ya kimataifa 
Mkataba wa Cartagena wa mwaka 

2000, unaratibu makundi mawili ya 
GMO kutokana na matumizi yake.  
Kundi la kwanza ni GMO ambazo 
zinakusudiwa kutumika moja kwa 
moja katika mazingira kundi hili kwa 
kiasi kikubwa linahusisha mbegu 
au miche ambayo vinasaba vyake 
vimefanyiwa mabadiliko ya kijenetiki 
ambavyo vinakusudiwa kusafirishwa 
kutoka nchi moja kwenda nyingine. 

Kundi la pili linahusisha GMO 
zinazokusudiwa kutumika moja kwa 
moja kama chakula cha mwanadamu, 
lishe ya wanyama na malighafi ya 
viwanda. Kwa mujibu wa mkataba 
wa Cartagena, chakula cha binadamu 
ni kile ambacho kimefanyiwa 
mabadiliko ya kijenetiki kwa ajili  ya 
kutumika na binadamu moja kwa 
moja na kupitishwa na mamlaka 
husika  za nchi kwa ajili ya matumizi 
hayo.

Chakula cha binadamu 
kimetengwa katika makundi mawili. 
Kundi la kwanza ni chakula ambacho 
kipo katika mfumo wa mazao kama 
vile mchele, soya, mahindi (katika 
uhalisia wake) na kundi la pili ni 
bidhaa zitokanazo na mazao ambayo 
yamechakatwa katika kiwanda kama  
unga, chakula kwenye makopo, 
cornflakes na jam.

Mkataba wa Cartagena haudhibiti 
moja kwa moja GMO zinakusudiwa 
kutumika kama chakula, lishe ya 
wanyama ama malighafi ya viwanda 
bali unazitaka nchi wanachama 
kuweka taratibu za kisheria za 
kudhibiti matumizi yake katika 
ngazi ya nchi. Isipokuwa sharti 
lililowekwa ni kuwa kila nchi idhibiti 
uingizaji wa chakula cha GMO 
kwa kuzingatia usalama wa afya ya 
binadamu, mazingira na bioanuai  
kwa kuzingatia tathmini ya athari.

Matumizi ya chakula cha 
GMO nchini 

Kanuni za Matumizi Salama 
ya Bioteknolojia ya Kisasa, 2009 

zimeweka mfumo wa kitaasisi na 
kiutawala wa kusimamia matumizi 
salama ya GMO nchini. Kimsingi, 
Kanuni hizi zinaruhusu uingizaji 
nchini, uzalishaji, usafirishaji, uuzaji 
na matumizi ya chakula cha GMO 
kwa kuweka utaratibu maalumu 
ambao utasaidia kubaini usalama 
wake kwa mlaji na kuzuia matumizi 
ya kile ambacho kitagundulika 
kutokuwa salama kwa matumizi ya 
binadamu. 

Utaratibu wa kuingiza nchini 
chakula cha GMO 

Kanuni zimeweka sharti kwa mtu 
yeyote anayetaka kuingiza nchini 
chakula cha GMO kuomba kibali 
kupitia Ofisi ya Taifa ya Uratibu wa 
Matumizi salama ya Bioteknolojia ya 
Kisasa ambayo kwa sasa ni Ofisi ya 
Makamu wa Rais. Maombi hayo ni 
lazima yaambatishwe na taarifa ya 
tathmini ya athari ya chakula hicho.

Mchakato wa kufanya maamuzi ya 
maombi ya kuingiza nchini chakula 
cha GMO ni shirikishi ambapo 
baada ya maombi kuwasilishwa 
Ofisi ya Uratibu, hupeleka kwenye 
Wizara yenye dhamana ya masuala 
ya chakula na afya pamoja na taasisi 
husika kama vile Shirika la Viwango 
Tanzania kwa ajili ya kutolewa maoni 
ya kitaalamu kwa mujibu wa Sheria 
zinazowasimamia.

Aina ya vibali vya GMO nchini
Vibali vya kuingiza chakula cha 

GMO nchini vipo vya aina mbili 
ambavyo ni kwa ajili ya chakula 
cha GMO ambacho hutolewa 
kama msaada wa maafa kwa ajili 
ya kutumika nchini au kwa ajili ya 
kupitishwa nchini kwa madhumuni 
ya kukisafirisha kwenda nchi za 
jirani na cha pili ni kwa ajili ya 
kuingiza nchini chakula cha GMO 
kwa malengo ya kibiashara. 

Vibali vyote hivi viwili hutolewa 
kwa masharti maalumu ikiwa 
ni pamoja na kuhakikisha kuwa 
vyombo vinavyobebea chakula hicho 
ni salama. Pia kwa chakula cha GMO 
ambacho kinaingizwa nchini kama 
msaada ni sharti kuwa  lazima kisagwe 
ama kukobolewa kabla ya kuingizwa 
kwa matumizi ya hapa hapa nchini  
au  kwa ajili ya kusafirishwa  kwenda 
katika nchi za jirani.  

ENDELEA UK. 14
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MAKALA

Ikumbukwe kuwa chakula cha 
GMO kinachoingizwa nchini kwa 
ajili ya kuuzwa kama bidhaa, ni 
lazima kiwekewe alama ya utambuzi 
inayoonyesha kuwa chakula hicho ni 
zao la teknolojia ya uhandisi jeni  na 
hivyo vinasaba vyake vimefanyiwa 

mabadiliko ya kijenetiki.  Sharti hili 
la utiaji wa alama ya utambuzi ni la 
muhimu sana kwani linatoa fursa kwa 
walaji kuwa na ufahamu na kuchagua 
aina ya chakula wanachotaka kula. 

Hali ilivyo sasa. 
Kuanzia mwaka 2009 ambapo 

Kanuni za Matumizi Salama ya 

Bioknolojia ya Kisasa zilipoanza 
kutumika hadi mwaka 2020, 
Ofisi ya Uratibu ya Matumizi ya 
Bioteknolojia ya Kisasa haijawahi 
Kupokea maombi yoyote ya kibali 
cha kuingiza chakula cha GMO 
nchini kwa ajili ya kuingizwa sokoni 
bali maombi ya kupitisha chakula cha 
GMO cha msaada kwenda Somalia 
kilichotolewa kwa masharti kuwa 
mahindi hayo yalikuwa ni lazima 
yasagwe kwanza kabla ya kutolewa 
kwenye meli na kusafirishwa kwa 
barabara. 

Ombi lingine ni kwa ajili ya 
kufanyiwa utafiti wa nje ya maabara 
(confined field trial) mahindi ambayo 
yamefanyiwa mabadiliko ya kijenetiki 
ili kuyafanya yaweze kukua katika 
ardhi yenye ukame (water efficient 
maize), utafiti huu unafanyika 
Makutupora, Dodoma. Pia kibali 
kilitolewa kwa ajili ya kufanyiwa 
utafiti mihogo ili kuingozea uwezo wa 
kuhimili mashambulizi ya wadudu 
wanaoleta ugonjwa wa mosaic. 

Serikali kwa kutambua umuhimu 
wa sayansi ya uhandisi jeni katika 
kuleta maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii, imeweka mazingira 
wezeshi ya kutumia chakula cha 
GMO nchini kwa kuweka Sheria, na 
Kanuni zinazobainisha utaratibu 
wa kutengeneza, kuingiza nchini, 
kusafirisha na kuuza chakula cha 
GMO. 

Hata hivyo, tofauti na maombi 
ya matumizi mengine ya GMO, 
kumekuwa hakuna mwitikio wa 
wafanyabiashara wanaongiza 
chakula cha GMO kufuata utaratibu 
uliowekwa. Hivyo Ofisi ya Makamu 
wa Rais, kwa kushirikiana na wadau 
itaendelea kutoa elimu ya umuhimu 
wa kuzifuata taratibu za kisheria 
ziliowekwa za kuingiza chakula cha 
GMO nchini ili kuepusha uwezekano 
wa matumizi ya chakula hicho kuleta 
madhara kwa afya ya binadamu.

Pamoja na hatua hizo, wazalishaji, 
wasafirishaji na wauzaji wa vyakula 
vya GMO wanahimizwa kufuata 
taratibu zilizowekwa za udhibiti wa 
chakula hicho ili kuepusha mkono 
mrefu wa Sheria kuwafikia. 

INATOKA UK. 13

Fahamu taratibu za kuingiza 
chakula kitokanacho GMOs

Afisa kutoka OMR, Thomas Chali akiwa katika maabara ya mafunzo kuhusu 
usimamizi wa matumizi salama ya bioteknolojia ya kisasa katika chuo kikuu cha 
Adelaide, Australia.
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Mfuko wa GCF unavyowezesha 
mapambano ya mabadiliko ya tabianchi

Na Dkt. Freddy Manyika

Mfuko wa Mabadiliko 
ya Tabianchi (GCF) 
ulianzishwa mwaka 
2012 chini ya Mkataba 
wa Mabadiliko ya 

Tabianchi kwa ajili ya kutoa fedha 
za kuhimili na kukabiliana na 
gesijoto zinazobabisha mabadiliko ya 
tabianchi kwa nchi zinazoendelea.  

Mfuko huu ulianza kutumika 
mwaka 2015 ambapo chanzo chake 
cha fedha ni michango ya hiari 
kutoka nchi zilizoendelea ambazo ni 
wanachama wa Mkataba huu. 

Utaratibu wa kupata fedha 
kutoka GCF

Fedha kutoka GCF zinaombwa 
kupitia njia kuu mbili ambazo ni 
Wakala wa Utekelezaji wa Kimataifa 
(MAEs) na Wakala wa Utekelezaji wa 
Kitaifa (NAEs). 

Taasisi zinazohitaji kuwa Wakala 
(Accredited Entity) chini ya Mfuko 
huu ni lazima zisajiliwe na Bodi ya 
Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi 
ambapo unaruhusu taasisi au wizara 
za Serikali, sekta au mabenki binafsi 
kuwa wakala.

Kwa upande wa Tanzania tayari 
Benki ya CRDB imesajliwa kuwa 
Wakala wa utekelezaji wa kitaifa 

wakati huo Ofisi ya Rais-TAMISEMI, 
Wizara ya Fedha na Mpango ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Wizara ya Fedha na Mipango ya 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
zimeshaanza mchakato wa kuomba 
kuwa wakala. 

Katika Mfuko huu, hakuna kiasi 
cha fedha ambacho kimetengwa 
mahsusi kwa kila nchi hivyo, utoaji 
wa fedha unategemea uwezo wa nchi 
kuandaa miradi inayokidhi vigezo 
vilivyowekwa lakini hakuna kikomo 
cha kupata fedha kwenye mfuko huu. 

Miradi ya Mfuko huu huandaliwa 
kwa kushirikisha wakala na wadau 
ambao hukubaliana maeneo ya 
kipaumbele kwa ajili ya utekelezaji 
kwa kuzingatia vigezo na sera ya GCF. 

Aidha, taasisi, kampuni binafsi 
na mashirika ya kimataifa inaweza 
kuandika miradi kwa niaba ya nchi na 
kuomba fedha kwenye Mfuko huu. 

Baada ya CRDB kusajiliwa na 
GCF ni matarajio ya Serikali kuwa 
wadau nchini watatumia fursa hii 
kuandaa miradi mingi ya mabadiliko 
ya tabianchi kupitia benki hii na hivyo 
kupunguza gharama za ufutiliaji na 
usimamizi wa vyombo vya fedha vya 
kimataifa. 

Mamlaka ya Kuratibu Miradi
Katika Mfuko huu kila nchi lazima 

iwe na Mamlaka ya Kuratibu (NDA) 
ambayo huratibu miradi hiyo kwa 
lengo la kuhakikisha kuwa miradi 
inayopata ufadhili ipo kwenye 
mipango na vipaumbele vya nchi 
husika.

Aidha, miradi hiyo pia iendane na 
suala la utekelezaji wa Mpango wa 
Taifa wa kukabiliana na Mabadiliko 
ya Tabianchi (NDC) hivyo kwa 
muktadha huo, Ofisi ya Makamu 
wa Rais ambayo ni Afisa Kiungo wa 
Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 
Mabadiliko ya Tabianchi (UNFCCC 
Focal Point) ndiyo Mamlaka ya 
Kuratibu inayotakiwa kutoa idhini ya 
maombi ya miradi ya kuwasilishwa 
GCF kwa ufadhili. 

Ofisi ya Makamu wa Rais kama 
waratibu huratibu mchakato wa 
kuchambua miradi inayowasilishwa 
kwa ajili ya kuomba ufadhili kutoka 
GCF.  Uchambuzi wa miradi hufanywa 
na Kamati ya Taifa ya Wataalamu 
kuhusu mabadiliko ya Tabianchi chini 
ya Mkurugenzi wa Mazingira.

Kupitia GCF, Tanzania imepata 
fedha kwa ajili ya mradi wa maji 
Simiyu kupitia kwa Wakala wa 
Kimataifa ambao ni Benki ya Biashara 
ya Ujerumani (KfW) wenye thamani 
ya Dola za Marekani milioni 102.7 
ukisimamiwa na Wizara ya Maji. 

MAKALA

Sehemu barabara ambayo imejaa maji yaliyofurika katika Ziwa Basotu wilayani Hanang mkoani Manyara na kusababisha 
mafuriko hali inayosababishwa na mabadiliko ya tabianchi na shughuli za kibinadam.
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HABARI

Waziri Zungu akagua bwawa la kuhifadhi 
tope sumu Mgodi wa Barrick North Mara
Na Johary Kachwamba

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais Muungano 
na Mazingira Mhe. 
Mussa Azzan Zungu 

hii leo amekagua bwawa la kuhifadhia 
tope sumu katika Mgodi wa Dhahabu 
wa Barrick North Mara.

Waziri Zungu ameambatana na 
Waziri wa Madini Mhe. Dotto Biteko, 
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi Mhe. Angela 
Mabula, Mwenyekiti wa Bodi ya 
NEMC Prof. Esinati Chaggu pamoja 
na watendaji wa Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 

(NEMC). Wakati wa ukaguzi 
huo Waziri Zungu amewashauri 
watendaji wa Barrick North Mara 
pamoja na bodi yao kuchagua 
teknolojia rafiki kwa mazingira na 
uchumi hasa katika kutibu maji yenye 
sumu yanayozalishwa na mgodi huo 
wa dhahabu.

Akizungumza na wananchi 
wa Nyamongo Waziri Zungu 
amewahakikishia ufuatiliaji wa sheria 
na taratibu za mazingira “Usalama 
wa Maji taka tumejiridhisha upo, 
na kwa kila kipindi tunafanya 
ukaguzi kuhakikisha maji taka haya 
hayaathiri wananchi waliouzunguka 
mgodi huu.” Amesema Mhe. Zungu.

Aidha Mkurugenzi wa NEMC, 

Dkt. Samuel Gwamaka amesema 
wanafanyia kazi malalamiko ya 
wananchi wanaozunguka Migodi 
sambamba na kukagua iwapo 
taratibu za mazingira zinafuatwa 
katika migodi yote nchini “Barrick 
North Mara ni miongoni mwa 
migodi tunayofuatilia kuhakikisha 
uendeshaji wake hauleti madhara 
kwenye mazingira na wananchi wa 
maeneo ya jirani” Dkt Gwamaka

Hatahivyo serikali kwa 
kushirikiana na mamlaka 
mbalimbali imeendelea kuhakikisha 
kunakuwepo na mazingira rafiki kwa 
wenye migodi, wachimbaji pamoja 
na wananchi wanaoizunguka migodi 
hiyo.

Bwawa la kuhifadhia tope sumu katika mgodi wa dhahabu wa Barrick North Mara.
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Sima akipa maelekezo kiwanda Tanga
Na Robert Hokororo

Naibu Waziri Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Mussa 
Sima amemuelekeza 

mwekezaji wa kiwanda cha chokaa 
cha Neelkanth Chemical cha jijini 
Tanga kubuni njia mbadala ya 
kuzuia vumbi kutoka na kusambaa 
hewani hivyo kuleta athari kwa 
wananchi.

Sima alitoa agizo hilo alipofanya 
ziara ya kukagua kiwanda hicho 
ambapo pamoja na mambo 
mengine ililenga kumpa maelekezo 
ya namna ya kuendesha shughuli 
bila kuathiri mazingira.

Alibainisha kuwa mashine 
zilizopo hapo hazina uwezo wa 
kuzuia vumbi kusambaa jambo 
ambalo ni hatari kwa afya ya 
wafanyakazi na wananchi wakati 
moshi unapofuka hewani.

Alilielekeza Baraza la Taifa la 

Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) wapime na waangalie 
ni madhara gani ya kiafya kwani 
unakwenda kwenye makazi ya 
watu.

“Mazingira ya kiwandani hapa 
ni ya kawaida lakini tunashuhudia 
moshi na vumbi vikisambaa ni sawa 
wana consultant (mshauri) hapa 
standards (viwango) zinatofautiana 
hivyo ndio maana nimeelekeza 
NEMC wapime washauri nini 
kifanyike,” alisema.

Aidha, Naibu Waziri Sima 
alisisitiza kuwa pamoja na Serikali 
kualika wadau kuwekeza katika 
sekta ya viwanda lakini pia inao 
wajibu wa kuhakikisha viwanda 
vinafanya shughuli zake bila 
kuathiri mazingira na wananchi 
wanaozunguka.

Kwa upande wake Kaimu 
Meneja wa NEMC Kanda ya 
Mashariki Ndimbumi Yoram 
alisema kumekuwepo na 
malalamiko kutoka kwa wananchi 

kuhusu vumbi na moshi vinatoka 
kiwandani hapo.

Alitoa mwito kwa mwekezaji 
huyo ambaye pamoja na kujikagua 
na kutoa ripoti kwa Baraza hilo 
lakini pia awaruhusu kufanya 
ukaguzi wakati mashine zinafanya 
kazi ili waweze kushauri.

“Tunaona vumbi kwenye 
ambalo limetokana na kusaga 
mawe haya ya kutengenezea 
chokaa lakini kwa sababu mitambo 
imezimwa hatuwezi kujua linatoka 
wapi hivyo mwenye kiwanda 
awe muwazi aturuhusu tukague 
kikiwa kinafanya kazi ili tujue 
vumbi linatoka wapi na tuweze 
kumshauri,” alisema Ndimbumi.

Nae Mkurugenzi wa kiwanda 
hicho Rashid Hamoud aliishukuru 
Serikali kupitia kwa Naibu Waziri 
huyo kwa kutembelea na kuahidi 
kutekeleza maelekezo yote 
yaliyotolewa.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa Sima akiwa katika ziara ya kukagua kiwanda 
cha chokaa cha Neelkanth cha jijini Tanga hivi karibuni.

HABARI
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa Azzan Zungu akisikiliza changamoto za wadau 
wa vyuma chakavu kutoka Tanzania Scraps Dealers Association (TSDA) alipokutana nao ofisini kwake jijini Dar es Salaam.

Sehemu ya washiriki wa mkutano wa wafanyabiashara wa 
chuma chakavu na Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa Sima kilichofanyika 
mkoani Tanga.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Mussa Azzan Zungu (wapili kulia) akipokea 
maelekezo kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa 
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Dkt.Samuel 
Gwamaka (kulia) alipokuwa kwenye ziara ya kukagua athari za 
kimazingira katika Bwawa la Kufua umeme la Kidatu mkoani 
Morogoro kufuatia bwawa hilo kujaa maji. Kushoto ni Mkuu 
wa Mkoa wa Morogoro Loata Sanare na Wapili kushoto ni 
Waziri wa Nishati Dkt.Medard Kalemani.

HABARI PICHA
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Na Joseph Kiruki

Shughuli za uchimbaji mdogo 
wa madini ya dhahabu 
hapa nchini umekuwepo 
kwa zaidi ya miaka 100 
iliyopita ambazo hufanywa 

na wachimbaji wadogo wa dhahabu 
ambao wamekuwa wakiongezeka na 
kuchangia katika kipato, ajira na 
ukuaji wa uchumi kwa wachimbaji 
wenyewe na taifa kwa ujumla. 

Sekta hii ndogo ya wachimbaji wa 
dhahabu inatoa ajira ya moja kwa 
moja kwa takriban watu million 1.2 
na ajira zisizo za moja kwa moja kiasi 
cha watu milioni 7.2 na kuchangia 
asilimia 40 hadi 60 ya nguvu kazi 
katika sekta ya madini nchini.

Aidha, wachimbaji wadogo wa 
dhahabu nchini hutumia kemikali 
ya Zebaki katika kuchenjua 
dhahabu huku tafiti zimebaini kuwa 
wachimbaji wadogo wa dhahabu 
huchangia takriban asilimia 38 ya 
uchafuzi wa Zebaki duniani na hivyo 
kuwa chanzo kikubwa cha uchafuzi 
huo duniani.

Vilevile, hapa nchini Sekta ya 
wachimbaji wadogo wa dhahabu 
huchangia asilimia 80 ya matumizi 
ya Zebaki na tafiti zinaonesha 
matumizi ya kemikali hiyo ni kati ya 
tani 13.2 hadi 24.4 kwa mwaka katika 
uchimbaji, mikoa yenye matumizi 
makubwa ya Zebaki ni Geita, Mbeya, 
Shinyanga na Mara. 

Shirika la Afya Duniani (WHO) 
limeorodhesha Zebaki kuwa 
miongoni mwa vyanzo 10 hatarishi 
kwa afya ya binadamu duniani na 
hivyo uchafuzi wake ni miongoni 
mwa changamoto za mazingira za 
dunia.

Katika kukabiliana na changamoto 
hii, Jumuiya ya K imataifa ilipitisha 
Mkataba wa Minamata kuhusu 
Zebaki m w a k a  (2013) wenye 
madhumuini ya kulinda afya ya 
binadamu dhdi ya madhara ya 
uchafuzi wa mazingira unaotokana 

na Zebaki.
Ibara ya 7 ya Mkataba wa 

Minamata Kuhusu Zebaki inaelekeza 
nchi wanachama kuandaa na 
kutekeleza Mpango-Kazi wa 
kupunguza matumizi ya Zebaki kwa 
wachimbaji wadogo wa dhahabu. 
Tanzania ikiwa ni miongoni mwa 
nchi zilizoridhia Mkataba huu 
imeandaa Mpango-Kazi huo. 

Mpango-Kazi wa Kupunguza 
Matumizi ya Zebaki

Mpango-Kazi huu wa Kupunguza 
Matumizi ya Zebaki kwa Wachimbaji 
Wadogo wa Dhahabu (2020 - 2025) 
umeandaliwa kukidhi matakwa ya 
Mkataba wa Minamata. Matokeo 
tarajiwa ya utekelezaji wa Mpango 
huu ni kupungua kwa uchafuzi wa 
mazingira unaotokana na Zebaki na 
hivyo kuimarika kwa afya ya jamii 
kutakakochangia kuongeza uzalishaji, 
kipato na ustawi wa wachimbaji 
na kuongeza mchango wake katika 
uchumi wa taifa.

Malengo ya Mpango-Kazi
Lengo la Mpango-Kazi huu ni 

kupunguza, na pale inapowezekana, 
kuondosha matumizi ya Zebaki 
katika shughuli za uchimbaji wa 
dhahabu kwa wachimbaji wadogo.

Aidha, malengo mahsusi ni 
kupunguza matumizi ya Zebaki katika 
sekta ndogo ya wachimbaji wadogo 
dhahabu kwa asilimia 30 na kukuza 
uelewa wa jamii ifikapo mwaka 2025 

na kuimarisha mfumo wa kisheria, 
uwezo wa kitaasisi na ushirikishwaji 
wa wadau katika  usimamizi  wa  sekta  
ndogo  ya  wachimbaji  wa dhahabu 
ifikapo 2025.

Pia lengo lingine ni pamoja na 
kuandaa na kutekeleza mkakati 
mahsusi wa kulinda afya ya jamii 
dhidi ya madhara ya Zebaki kwa jamii 
ya wachimbaji wadogo wa dhahabu 
ifikapo 2025.

Shabaha muhimu za Mpango-
Kazi ni kuwa ifikapo mwaka 2025, 
unatarajia kupunguza matumizi ya 
zebaki kemikali hiyo kwa wachimbaji 
wadogo wa dhahabu kwa asilimia 30 
kwa kupunguza uchomaji holela wa 
kemikali hiyo pamoja na kutumia 
teknolojia bora za uchenjuaji wa 
dhahabu kwa kutumia Zebaki na 
zisizotumia Zebaki.

Nyingine ni kuimarisha na 
kusimamia utekelezaji wa Sheria 
ya Madini ya mwaka 2010 na 
Marekebisho yake ya 2017 na 2019 
na sheria nyingine za kisekta na 
kanuni pia kuzijengea  uwezo Wizara 
na Taasisi zenye dhamana ya Madini, 
Mazingira na Afya.

Kuandaa na kutekeleza mkakati 
mahsusi wa kulinda afya ya jamii dhidi 
ya madhara  ya  zebaki hususan jamii 
ya wachimbaji wadogo wa dhahabu 
na kuwawezesha  angalau asilimia 
20 ya wanawake wanaojishughulisha 
na uchimbaji mdogo wa dhahabu 
kifedha, teknolojia na mafunzo ni 
shabaha zingine.

Shabaha zingine ni kuhakikisha 
angalau asimia 70 ya watoto 
wanaofanya shughuli za uchimbaji 
mdogo wanaondolewa, kuhakikisha 
angalau asilimia 40 ya mipango  ya  
uhifadhi wa mazingira inatekelezwa  
na wenye leseni za uchimbaji mdogo 
wa madini  ya dhahabu.

Pia angalau asilimia 30 ya 
wachimbaji wadogo wa dhahabu 
wanapata mikopo nafuu na huduma 
za kifedha, kuanzisha  na  kuendesha 
masoko ya madini ya mikoa ili 
kukuwawezesha wachimbaji kufikia 
kwa urahisi masoko ya dhahabu 
na kujenga uwezo kwa vyama vya 
wachimba dhahabu.

Hivyo Ofisi ya Makamu wa Rais 
kwa kushirikiana na Wizara za 
Madini, Afya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia Wazee na Watoto inaratibu 
utekelezaji wa Mpango-Kazi huu. 
Vilevile Ofisi inaratibu mikutano 
ya kitaalamu, mipango na uandaaji 
wa maandiko ya miradi kwa ajili ya 
kuwezesha utekelezaji wa Mpango-
Kazi huu.

Mpango-Kazi wa Taifa 
kupunguza matumizi ya 
zebaki kwa wachimbaji 
wadogo
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Mkataba wa Kimataifa wa Basel unavyosaidia 
kudhibiti usafirishaji wa taka hatarishi

Na Evansia Shirima

Biashara ya chuma chakavu 
duniani imekua kwa kasi 
ambapo nchi na nchi 
zimeweka mkikataba ya 
kurahisisha udhibiti wa 

biashara hii ili kuepuka uchafuzi wa 
mazingira.

Kwa mantiki hiyo wapo baadhi ya 
watu wasio waaminifu wanaohujumu 
miundombinu mbalimbali ikiwemo 
nyaya za umeme, mataruma ya reli, 
mifuniko ya majitaka na mabomba 
lengo la kuviuza kama chuma 
chakavu kiunyume cha sheria.

Kwa kuzingatia umuhimu wa 
mazingira nchini mnamo Aprili 
7, 2020 Ofisi ya Makamu wa Rais 
iliridhia Mkataba wa Basel unaohusu 
udhibiti wa usafirishaji na utupaji wa 
taka hatarishi baina ya nchi na nchi.

Malengo ya mkataba
Miongoni mwa malengo ya 

Mkataba wa Basel ni kulinda afya 
ya binadamu na mazingira kwa 
kudhibiti uzalishaji, usafirishaji na 
utupaji wa taka sumu kati ya nchi na 
nchi ambapo pia unalenga kudhibiti 
uingizaji wa taka hatarishi na za 
kawaida kwa ajili ya kutupwa na 
kutoa taarifa kwa nchi wanachama 
zitakazohusika katika usafirishaji wa 
taka hizo.

Pia kuhakikisha kuwa uzalishaji 
wa taka sumu na za kawaida ndani ya 
nchi unapunguzwa kufikia kiwango 
cha chini kabisa, kwa kuzingatia 
matakwa ya kijamii, kiteknolojia na 
kiuchumi.

Mkataba huu ulianzishwa 
kutokana na changamoto ya 
kuongezeka kwa uzalishaji wa taka 
hatarishi katika nchi zenye viwanda 
vingi na hivyo, kujitokeza haja ya 
kuwa na utaratibu wa kudhibiti 
usafirishaji wa taka hatarishi na 
utupaji wake kwa namna ambayo 
haina madhara kwa afya ya binadamu 
na mazingira. 

Manufaa ya mkataba
Katika kuhakikisha kuwa 

Tanzania haiwi dampo la taka 
hatarishi zinazozalishwa nje ya nchi, 
imedhamiria kudhibiti uingizaji, 

usafirishaji na utupaji wa taka 
hatarishi nchini ili kuhakikisha 
inakuza ushirikiano wa kimataifa 
kupitia utekelezaji wa Mkataba 
miongoni mwa nchi wanachama.

Aidha, kupitia Mkataba huu 
Tanzania inapata msaada wa 
kitaalamu na kiteknolojia kupitia 
uandaaji na utekelezaji wa miradi 
mbalimbali chini ya Mkataba.

Utekelezaji wa mkataba huu 
hapa nchini

Ofisi imefanya mapitio ya Kanuni 
za Usimamizi wa Taka Hatarishi 
za mwaka 2009 na kuandaa 
Kanuni mpya za Usimamizi wa 
Taka Hatarishi za mwaka 2019 
[The Environmental Management 
(Hazardous Waste Control and 
Management) Regulations, 2019], 
ambapo masuala ya udhibiti wa 
usafirishaji wa Taka Hatarishi nje 
ya nchi kama yalivyoainishwa katika 
Mkataba yamezingatiwa. 

Ikumbukwe kuwa Ofisi ya 
Makamu wa Rais ndio Msimamizi 
Mkuu (Focal Point) wa utekelezaji 
wa Mkataba wa Basel ambapo 
imeendelea kuelimisha umma 
kuhusu taratibu za kukusanya, 
kuhifadhi, kusafirisha na kuteketeza, 

kurejeleza taka hatarishi na taratibu 
zinazotakiwa kisheria ili kusafirisha 
nje ya nchi kwa madhumuni 
mbalimbali.

Pia Ofisi imeandaa Kanuni za 
Usimamizi wa Taka za Kielektroniki 
za mwaka 2020 ambazo zimezingatia 
matakwa ya Mkataba huu ili kudhibiti 
biashara hii na pia hatua mbalimbali 
zimechukuliwa na Serikali katika 
kusimamia na kudhibiti usafirishaji 
wa taka hatarishi.

Hatua hizo ni kuimarisha ukaguzi 
wa taka hatarishi zinazosafirishwa 
nje ya nchi au kuingia nchini na zile 
ambazo zinapita (transit), timu ya 
ukaguzi huhakikisha taka hatarishi 
zinazosafirishwa nje ya nchi na zile tu 
ambazo zinaruhusiwa kisheria chini 
ya “Export Control Act”.

Mkataba wa Basel ulipitishwa 
mnamo mwaka 1989 mjini Basel, 
Uswisi chini ya Programu ya 
Umoja wa Mataifa ya Mazingira. 
Majadiliano ya kuunda chombo cha 
kisheria cha kushughulikia masuala 
hayo yalianza na hatimaye Mkataba 
ulianza kutumika Mei 5, 1992 baada 
ya kuridhiwa na nchi 20 ambapo 
Tanzania iliridhia Mkataba huu 
Aprili 7, 1993.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa 
Azzan Zungu akikagua mzigo wa vyuma chakavu vilivyo tayari kusafirishwa nje ya 
nchi.
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Mkurugenzi Mkuu NEMC afanya ukaguzi EPZA

Na Charles Kombe

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) limeendelea 
kusimamia uwepo wa 
mazingira bora pamoja 

usimamizi wa sheria za mazingira 
ili kuwalinda wananchi, rasilimali 
pamoja na viumbe hai.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC 
Dkt. Samuel Gwamaka akiambatana 
na maafisa wa Baraza hilo walifanya 
ziara katika eneo la viwanda la 
Mamlaka ya Maeneo Maalum ya 
Mauzo ya Nje (EPZA) yenye lengo la 
kutatua changamoto za kimazingira 
zilizowasilishwa na wananchi wa 
maeneo ya jirani na viwanda hivyo.

Baadhi ya wananchi wa mtaa 
wa Makuburi Kibangu wanaoishi 
jirani na viwanda hivyo, tangu 2016 
wamekuwa wakilalamikia viwanda 
vya EPZA hasa kiwanda cha TOOK 
LTD kwa kutitirisha maji machafu, 
uwepo wa kelele nyakati za usiku 
pamoja na harufu mbaya katika mtaa 
wao.

Kufuatia malalamiko hayo Dkt. 

Gwamaka aliwahakikishia wananchi 
kuwa, Baraza litafanya vipimo kila 
siku kwa kipindi cha mwezi mmoja 
ili kubaini kiwango cha madhara 
yanayosababishwa na kiwanda hicho.

“Tutapima vipimo vya kelele na 
tutachukua vipimo vya harufu. Baada 
ya kupata vipimo hivyo na kuvipeleka 
kwa Mkemia Mkuu wa Serikali ndipo 
tutawapa mrejesho. Sisi kama Baraza 
hatuwezi kusema kuwa kiwanda 
kimekosea ama wananchi hawana 
haki, hapana. Sisi tutazingatia 
vipimo vyetu na ndipo tutakapotoa 
maamuzi.” Alisema Dkt. Gwamaka

Dkt. Gwamaka aliongeza kuwa 
Baraza linaendelea kukagua  viwanda 
vyote nchini ili kufahamu endapo 
wanazalisha maji yenye madhara 
na kufahamu utaratibu wanaotumia 
kuepusha madhara zaidi kwa wakazi 
wa maeneo jirani.

“Mtu yoyote mwenye kiwanda 
kama anazalisha maji yenye sumu 
ni lazima ayatibu, hivyo ndivyo 
sheria inavyosema, na anatakiwa 
kuomba kibali  cha kusafisha maji 
na kuyapeleka kwenye mazingira 
kwa mkurugenzi wa maji. Kinyume 

na hapo umevunja sheria na 
utachukuliwa hatua kali.” Alisema 
Dkt. Gwamaka

Kufuatia uwepo wa baadhi 
ya wananchi ambao wamekuwa 
na tabia ya kufungulia maji taka 
katika mifereji ya maji ya mvua, 
Dkt Gwamaka aliwaonya wananchi 
wenye tabia hiyo kuhakikisha kuwa 
wanaacha mara moja kabla sheria 
haijafuata mkondo wake.

“Sisi kama Baraza tuna timu 
ya kikosi kazi ambayo iko kazini 
kwa saa 24, tutaanza kuyabaini 
maeneo yote korofi, tukishirikiana 
na serikali za mitaa na watendaji wa 
kata kuhakikisha kuwa wote ambao 
wanatapisha vyoo katika maeneo 
ya mifereji ya mvua wanachukuliwa 
hatua.” Alisema Dkt. Gwamaka

Ukaguzi wa Mazingira ni miongoni 
mwa matukio ya mara kwa mara 
yanayofanywa na NEMC ukiwa na 
lengo mahsusi la kuibua changamoto 
mbalimbali za kimazingira na 
kuzipatia suluhu.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Dkt. Samuel Gwamaka (kushoto) akiteta 
jambo na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Mauzo ya Nje (EPZA) Kanali mstaafu Joseph Simbakalia 
alipofika kufanya ukaguzi.

HABARI



22

MEI, 2019

JARIDA LA OFISI YA MAKAMU WA RAIS TOLEO NA. 34

KATUNI



23

MEI, 2019

JARIDA LA OFISI YA MAKAMU WA RAIS TOLEO NA. 34 

Limetolewa na Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini Ofisi ya Makamu wa Rais
S.L.P. 2502, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 266 235 2038
Nukushi +266 235 0002
Barua pepe: ps@vpo.go.tz
Tovuti: www.vpo.go.tz
Facebook: Ofisi ya Makamu wa Rais
Simu ya mkononi: 0685 333 444
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